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HOTUBA YA DKT. HASHIL T. ABDALLAH KATIBU MKUU WIZARA YA 

VIWANDA NA BIASHARA YA KUFUNGA KIKAO KAZI KATI BRELA NA 

TAASISI ZA UDHIBITI TAREHE 15 SEPTEMBA, 2023 MKOANI 

MOROGORO 

 

➢ Bw. Godfrey Nyaissa Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA, 

➢ Wakurugenzi na Watumishi wa BRELA,  

➢ Maafisa Waandamizi kutoka Taasisi za Udhibiti 

➢ Ndugu Waandishi wa Habari, 

➢ Mabibi na Mabwana. 

 

 Nawasalimu kwa jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

 

Ndugu washiriki, mabibi na mabwana 

Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuturuzuku uhai, 

afya njema na kutuwezesha sote kuwepo hapa katika Kikao Kazi hiki 

kilichaandaliwa na BRELA kwa lengo la kuzikutanisha Taasisi na Mamlaka 

mbalimbali za udhibiti katika Sekta ya Biashara nchini. Aidha, naomba 

nitumie nafasi hii kuwashukuru washiriki wote kwa kushiriki kikamilifu katika   

Kikao Kazi hiki ambacho mmeweza kujadili namna ya kuboresha utendaji 
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kazi ili kuboresha mazingira ya biashara na kukuza uwekezaji kwa manufaa 

ya wananchi na Taifa kwa ujumla.    

 

Ndugu washiriki, mabibi na mabwana 

Napenda pia kuchukua fursa hii kumshukuru Bw. Godfrey Nyaisa, Afisa 

Mtendaji Mkuu wa BRELA, kwa kunialika ili kujumuika nanyi kufunga Kikao 

Kazi hiki. Mimi kama kiongozi mwenye dhamana ya kusimamia Sekta ya 

Viwanda na Biashara nchini, nilipokea mwaliko huu kwa furaha na 

unyenyekevu mkubwa nikiwa na Imani kuwa yote mliyokubaliana na 

kuafikiana yatachangia kuleta matokeo chanya katika kukuza na kuendeleza 

Sekta ya biashara yenye mchango mkubwa katika kukuza ajira na uchumi 

wa nchi. 

 

Ndugu Washiriki mabibi na mabwana 

Ni matumaini yangu kuwa sote tunatambua jitihada zinazofanywa na Serikali 

ya Awamu ya Sita chini ya uongozi imara wa Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kutoa miongozo 

na maelekezo ya kufanya mageuzi ya Kisera, Kisheria na Kikanuni katika 

Taasisi na Mamlaka mbalimbali za udhibiti ili kuboresha na kukuza Sekta ya 

Biashara na uwekezaji. Katika kutimiza azma hiyo ya Mheshimiwa Rais, 

Wizara ya Viwanda na Biashara inatekeleza maono hayo kwa vitendo kwa 

kufanya mapitio ya Sera zake hususan Sera Taifa ya Biashara ya mwaka 

2003 ambayo kwa sasa iko katika ngazi ya Baraza la Mawaziri. Mapitio ya 

Sera hii yamezingatia wakati wa sasa wa ufanyaji biashara, mabadiliko ya 

sayansi na teknolojia pamoja na malengo ya Jumuiya mbalimbali za Kikanda 

na Kimataifa ambazo Tanzania imeridhia kuwa mwanachama. 
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Ndugu Washiriki, Mabibi na mabwana 

Kwa upande wa Sheria na Kanuni, Wizara pamoja na Tasisi na Mamlaka za 

Udhibiti zimeendelea na utekelezaji wa Mpango wa Kuboresha Mazingira ya 

Biashara (MKUMBI) ambapo Sheria mbalimbali za Taasisi zinazohusika na 

biashara zimefanyiwa marekebisho kwa kufuta au kurekebisha baadhi ya 

vifungu vilivyokuwa vinaleta mgongano katika utekelezaji hivyo kuwa kero 

kwa Wafanyabiashara. Kupitia Sheria ya Fedha ya mwaka 2023 ambayo 

utekelezaji wake umeanza tarehe 01 Julai, 2023, jumla ya Sheria sitini na 

saba (67) zimefanyiwa marekebisho mbalimbali. Aidha, utekelezaji wa 

MKUMBI unaendelea ambapo Serikali imelenga kuondoa vikwazo vyote vya 

Kisera, Kisheria na Kikanuni ili kuweka urahisi wa uanzishaji na ufanyaji 

biashara nchini 

 

Ndugu Washiri, mabibi na mabwana 

Natambua pia kuwa maboresho ya mazingira ya kuanzisha na kufanya 

biashara nchini yanakwenda sambamba na uanzishwaji wa Mifumo ya 

Kielektroniki ambayo inasaidia kupunguza gharama za kuanzishaji na 

kufanya biashara kwa kuwawezesha wafanyabiashara kupata huduma hizo 

wakiwa mahali popote nchini bila kulazimika kuzifuata huduma hizo katika 

Ofisi za Serikali. Katika hili natambua juhudi madhubuti zilizochukuliwa na 

BRELA kwa kuwezesha huduma zake zote kutolewa kwa njia ya mtandao 

hali iliyochangia kwa kiasi kikubwa kuongeza ufanisi wa utendaji kazi wa 

Wakala pamoja na kupunguza vitendo vya rushwa kwa baadhi ya watumishi 

wasio waaminifu, kupunguza matumizi ya Vishoka ambao walikuwa 

wakilalamikiwa kuwaibia wafanyabiashara. Aidha, naomba kutoa rai kwa 

mamlaka nyingine za udhibiti kuiga mfano wa BRELA kwa kuhakikisha kuwa 

huduma zenu zote zinatolewa kwa njia ya kielektroniki. 
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Ndugu washiriki, mabibi na mabwana 

Mageuzi hayo yanayofanywa na Serikali, yanalenga pia kuwawezesha 

wazalishaji wa bidhaa na wafanyabiashara wetu kuzifikia fursa mbalimbali 

za masoko ya Kikanda na Kimataifa ili kukuza mauzo ya nje na kuiwezesha 

nchi yetu kuongeza wigo wa ajira na fedha za kigeni. Kama sote 

tunavyofahamu, Serikali kupitia Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania imeridhia Itifaki mbalimbali hususan Itifaki ya Soko Huru la 

Biashara Afrika (African Continent Free Trade Area - AfCFTA) ambayo 

pamoja na mambo mengine inalenga kufungua fursa za masoko baina ya 

nchi za Afrika. Aidha, katika kutimiza azma hiyo, Wizara imeendelea 

kuchukua hatua madhubuti ikiwemo kuanzisha Mkakati wa Kukuza Mauzo 

ya Nje (Export Strategy) ambao uko katika hatua za mwisho kukamilika 

pamoja na kuendelea kutoa elimu kwa wadau ili kutambua fursa za AfCFTA. 

 

Ndugu Washiriki, mabibi na mabwana 

Ni matumaini yangu kuwa kuwepo kwenu hapa kwa muda wa siku tatu 

kumewapa fursa ya kujadiliana, kubadilishana uzoefu na kukubaliana njia 

bora za kuboresha utendaji kazi wenu ili kutimiza maono na dhamira ya 

Mheshimiwa Rais ya kujenga taifa lenye uchumi imara kupitia sekta ya 

biashara. Aidha, naomba kuchukua nafasi hii kuwaomba mtakaporejea 

kwenye taasisi zenu kuwa chachu ya mabadiliko kwa kufanyia kazi yale yote 

mliyoazimia na kukubaliana katika kikao hiki. Ni vema sote tukatambua 

kuwa, utendaji wetu utapimwa na kuwa na tija kwa kulea na kukuza biashara 

badala ya kuwa chanzo cha kuua biashara.  

 

Ndugu Washiriki, mabibi na mabwana 
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Kabla sijamalizia hotuba yangu, naomba kutumia fursa hii kuwahakikishia 

kuwa, Wizara yetu ambayo imepewa dhamana ya kusimamia sekta hii 

pamoja na Taasisi zilizo chini yake itaendelea kuzipatia ufumbuzi 

changamoto mbalimbali zinazoathiri uanzishwaji na ufanyaji wa biashara. 

Wizara kupitia taasisi zake itaendelea kukutana mara kwa mara na wadau 

wa Sekta hii hususan wafanyabiashara ili kupokea changamoto zao pamoja 

na kuwapatia mrejesho wa hatua mbalimbali zinazotekelezwa na Serikali 

kuboresha sekta hii. 

 

Ndugu washiriki, mabibi na mabwana 

Baada ya kusema hayo, naomba kutoa shukrani zangu za dhati kwenu nyote 

kwa ushiriki wenu. Aidha, kwa namna ya pekee tuwapongeze na 

kuwashukuru BRELA kwa kuona umuhimu wa kuwa na kikao hiki cha 

pamoja kwa ajili ya kubadilishana uzoefu na kukubaliana namna bora ya 

kutekeleza majukumu yenu. 

 

Asanteni sana kwa kunisikiliza 

Janhuri ya Muungano wa Tanzania………. 


